Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cộng đồng phẫn nộ trước việc 1 freelancer bị công ty quỵt 60tr tiền công

Chủ đề thuộc danh mục 'Tạp chí design' được đăng bởi dennisph91, 19/5/17.

Lượt xem: 262,538

1. dennisph91 Thành viên cấp 2

Đây là câu chuyện của bạn Đào Minh Hoàng đăng tải trên trang Facebook cá nhân của mình bóc trần toàn bộ câu chuyện về việc bị công ty quỵt tiền công. Sau đây là toàn bộ nội dung của bạn ấy:

Câu chuyện xoay quanh các công ty sau:
    + Live Entertaiment - (Tên đầy đủ là: Công Ty Cổ Phần Live Entertainment - Tên giao dịch: LIVE ENTERTAINMENT JSC) nghe đồn đâu đó thì sau khi công ty I68 xác nhập cùng 1 bộ phận làm Event của Yan Media Group (viết tắ là YMG) bộ phận đó có tên là YAN LIVE và ra được cái tên mới là Live Entertaiment
    + Fashion TV Vietnam (Tên đầy đủ là: Công Ty TNHH Truyền Thông F Thời Trang Quốc Tế, tên giao dịch: INTERNATIONAL FASHION F COMMUNICATIONS CO.,LTD)
    + i68 (hay còn được gọi là Integration, bao gồm faceinteraction, ideaMarket) bao gồm cửa hàng F.Juice cùng một số chương trình mang tên: Escape Music, The Wave Music Festival, Music Republic, Dự án đào tạo người mẫu F-Academy, Các buổi dạ tiệc mang tên F-Party...

Địa chỉ trụ sở hiện tại: Số 12 Tôn Đản. Quận 4, Tp. Hồ Chí Minh
    Nghe list ra thì nhiều vậy, chứ thực ra người đứng sau mọi chuyện thì chỉ có một

Ps/ Công mình làm, sức mình bỏ ra nên phải đấu tranh để có tiếng nói, mọi người làm việc với một trong những công ty có tên bên trên nên đề cao cảnh giác nhé

ahihi, và sau "MỜI" mình lên văn phòng gặp kế toán để giải quyết nhưng mà lên tới nơi ko thấy có bất kì kế toán nào ra để làm việc hay giải quyết gì cả, mà là cử 1 bạn nhân viên ra ngồi nói chuyện, hôm nay đẹp trời vô tình mình phát hiện ra đã bị khách hàng của mình Block tài khoản :) dùng tài khoản khác check thì thấy vẫn hoạt động bình thường. ủa sao phải xoắn nhỉ? các bạn thử bấm vào link đây và chụp màn hình up ngay cmt bên dưới thử giúp mình xem mình có nhìn nhầm không https://www.facebook.com/profile.php?id=839870433

cuộc đối thoại bữa trước (buổi sáng trước khi dc "MỜI" lên vp để giải quyết)
    nói là MỜI lên vậy thôi chứ lần nào lên cũng có giải quyết dc đâu, mời kiểu dằn mặt.

Cuộc nói chuyện với BOSS

Hôm đi họp (có quay phim + thu âm đầy đủ)
    kết quả cuộc họp lên cũng thế =)) vẫn chưa thấy động tĩnh gì cho tới ngày hôm nay

+ Thanh toán ngày 19/1 (vì lí do mình kêu ko thanh toán bớt thì ko làm nữa nên mới chịu chuyển trước 1 phần)
    + Thanh toán ngày 30/3 (nói chuyện lên bờ xuống ruộng, năn nỉ mềm mỏng có, đủ các kiểu nhưng chỉ thanh toán cho 3tr với lí do mất hồ sơ :))

Nghệ thuật đưa đẩy, và truyền thống công ty
    công nợ ~90tr, trả hẵn cho "HƠN 20tr" xong nc kiểu đó, trả nhiều quá mà

tiếp tục câu chuyện đùn đẩy của Boss và, nhân sự bên ấy cứ nghĩ dần, nghĩ dần ...
    người thì gọi ko nghe máy, nhắn tin thì ko trả lời ... chỉ có mỗi Vivian là đàng hoàng

Update tình hình mới nhất :)

Đã xem, chỉ để đây và không nói thêm gì cả

Cứ bình tĩnh mà share ạ

Cá nhân mình

chuyện không phải của riêng mình :)
    xin chia sẻ thẳng là tôi chẳng hạ bệ ai cả, tôi chỉ bảo vệ lợi ích cho cộng đồng làm nghề
    ... Miền Nam chưa đủ, ra tới Miền Bắc và các anh em làm nghề ngoài Bắc screenshoot gửi qua. Lại tiếp tục người tên Nguyên (Kidz) đứng ra làm việc, chương trình Music Republic ở Hà Nội (đứng danh nghĩa Live Entertaiment ra để tổ chức show này) vừa rồi, tới giờ vẫn chưa thấy hồi âm 50% chi phí còn lại mặc dù đã quá hạn

Cập nhập: cho tới tận bây giờ nhắn tin hỏi cho cái lịch thanh toán thì kêu không follow nữa, hỏi tiếp thì seen xong để đó?! Vô trách nhiệm vừa phải thôi chứ ko thể nào tin được

Cập nhập tình hình. Tự nhiên đơn vị Fashion TV lôi tên đơn vị Pixels Media của mình vào cuộc mặc dù không có bất cứ câu chữ nào mình nhắc tới Pixels Media, mình cũng xin khẳng định luôn là mình luôn làm với danh nghĩa cá nhân chứ ko có làm với danh nghĩa Công ty, tự nhiên bác này xồn xồn lên đi lôi đơn vị của mình vào =)) bên đó còn bảo là nhận dc những lời cáo buộc vô tội vạ nữa chứ ạ? Haha, ai cáo buộc ai? Ai đúng ai sai cộng đồng vô xem full album khắc biết.

Ps/ Tôi và một số bạn bè trong nghành vô page của "quý công ty" này để lại những dòng comment thì bị "quý công ty" này xoá sạch và block luôn không cho chúng tôi cmt nữa, nếu như làm ăn đàng hoàng liêm chính thì sao lại phải sợ dư luận ạ? Chúng tôi đều là những người từng bị "quý công ty" giam tiền vô thời giạn với đủ các thể loại lí do cơ mà?

Công ty TNHH TT F THỜI TRANG QUỐC TẾ ? cái này là tên khống à? sao lại kêu là ko cóa bất cứ làm việc nào?

F Academy này là của ai?

Một bạn đọc (bạn này xin được dấu tên) gửi mess cho mình với nội dung sau, bản thân mình thì không biết thực hư ra sao vì mình ko có bằng chứng (mình screen shoot nguyên văn vậy thôi nhen chứ đây không phải là do mình tự biên tự diễn đâu á)

Sẽ còn cập nhất tiếp...

P/s 1: xem các ý kiến bức xúc và những chia sẻ cách phòng chống bị lừa đảo dành cho freelance designer cho các bác tham khảo:
    => https://www.facebook.com/DesignerVietnam/posts/1685578591471654
    => https://www.facebook.com/groups/VietDesigner.Net/permalink/1453916984694810/

P/s 2: sự việc lần này đã được list vào topic tổng hợp danh sách các công ty lừa đảo freelancer, designer:
    => https://forum.vietdesigner.net/thre...ung-thiet-ke-lua-dao-boc-lot-nhan-vien.75253/

...
    Ciel_Phan, Aino, hải3112971 người khác thích bài viết này.
  2. dolysheep

dolysheep Mới đăng kí

Đọc mà thấy phát hờn cho bạn ấy. Công ty thì to mà làm ăn như vầy... Mồ hôi xương máu ko mà vầy đó :(
    Ciel_Phan thích bài viết này
  3. Sơn Mai Anh

Sơn Mai Anh Mới đăng kí

Tay này quen làm Marketing nên quen biết nhiều trong giới truyền thông. Không biết sự việc của bạn sẽ đi đến đâu. Nhưng dù sao cũng ủng hộ bạn.
  4. ripper04

ripper04 Administrator

Fashion TV Vietnam, tui lại được thêm một lần nữa nghe cái tên này được xướng lên liên quan đến các vấn đề quịt tiền :)
  5. Lamds

Lamds Thành viên cấp 1

Hợp đồng mà còn thế này thì làm việc mồm chuyển 50% thì biết kêu sao
  6. SwingsOnlyone

SwingsOnlyone Thành viên cấp 4

chứ nhắm vào thằng Bảo đó làm gì.
    cứ nhắm vào vợ con nó ấy, nhắm vào cha mẹ nó luôn, cha mẹ vợ nó nữa.

Tội của cha mẹ: nếu không thể nuôi dạy nên một thằng có ích cho cộng đồng thì cũng đừng nuôi dạy nên một thằng gây hại cho cộng đồng.
    Tội của người vợ: người hiểu rõ chồng mình nhất, biết chồng mình sai nhưng không giúp chồng mình sửa, còn tiếp tay và khinh rẻ luật pháp (nói thế thôi chứ lâu lâu đọc hiến pháp tôi vẫn hay cười bò lăn bò càng, người yêu tôi tưởng tôi đọc truyện cười cơ)
    Ai nói họ là những người vô tội?

SG là mảnh đất lắm loại người, Bảo thuộc loại người mà trừ khi nó bị đẩy vào đường cùng..........còn không thì đừng mong nó chịu nghe ai hay chịu nhìn lại bản thân mình.

Muốn cản hóa 1 người thì khó chứ muốn dồn một người vào đường cùng chả có gì khó cả.
    Ai cũng có một nơi để trở về, lấy mất nơi trở về của nó cũng đủ để dồn nó vào đường cùng rồi. Bắt đầu với con trai nó trước đi
    Ciel_Phan, calichmoon, Tri_Nguyen212 người khác thích bài viết này.
  7. daominhhoang

daominhhoang Mới đăng kí

quá phũ phàng, cuộc sống khó khăn quá các bác ạ :(
  8. JayCarrick

JayCarrick Mới đăng kí

mấy thằng lừa dối kinh doanh là phải xử vì tui cũng bị mắc rùi

mình nhỏ lẻ nó dám chơi thì mình nên liên kết lại cùng hô to lên !
  9. Long Phan

Long Phan Mới đăng kí

Tránh xa 10 vạn dặm với những cty này, haizz
  10. Củ cải nhào đường

Củ cải nhào đường Mới đăng kí

Đáng sợ vậy, haizzz... Cuộc sống chả có gì như ý :( đi đâu cũng gặp lừa đảo
  11. yongiekuran

yongiekuran Mới đăng kí

SwingsOnlyone Đọc những comments không não điển hình như của bạn mới khiến những người học Luật như mình phải bò ra cười :)))
    Hiến Pháp là do một tập thể của những chuyên gia hàng đầu về Luật viết ra, nếu Hiến Pháp kém, thì người ta sẽ không cười hiến pháp, mà người ta sẽ cười đội ngũ soạn thảo hiến pháp đó không đủ tài năng để cho ra một bản Hiếp Pháp tốt. Không nói HP Việt Nam tốt hay không, ngay cả nếu nó có thuộc loại tồi tệ nhất thế giới, thì cũng không đến lượt người như bạn cười đâu...Những người soạn thảo Hiến Pháp đều là Giáo Sư, Tiến Sĩ về Luật, tệ nhất là tốt nghiệp ĐH Luật trong nước, còn bạn nghĩ không có ai tốt nghiệp từ các nước với trình độ Luật tiên tiến nhất thế giới hay không tham khảo gì từ Hiến văn nước ngoài à? Mẹ kiếp, giáo sư Harvard có khi còn chưa dám cười Hiến Pháp Việt Nam, giờ có thành viên trên vietdesigner cười, hay lắm =)))
    Thứ 2 nữa là vợ của Bảo chả có lỗi gì cả, làm Luật Sư, quan trọng là phải bảo vệ khách hàng, không quan tâm rằng người đó đúng hay sai, chỉ có kiến thức về Luật và bản lĩnh của người đó mới là quan trọng, còn việc nên bảo vệ ai hay nên về phía ai, việc đấy là của các nhà văn, nhà báo, bọn lý thuyết suông và bọn đạo đức giả 3 xu rẻ tiền. Người chồng chính là Client của mình, Luật Sư mà không bảo vệ Client, hùa theo người khác chỉ vì thằng chồng là người xấu thì đó là loại Luật Sư gì, loại Luật Sư đó chỉ nên ngồi nhà gõ phím viết truyện người tốt việc tốt thôi !
    Còn về bạn chủ thớt, mình cảm thấy rất tiếc cho bạn, mình hy vọng bạn tập hợp đầy đủ giấy tờ, bằng chứng và hãy đến các văn phòng Luật, hoặc tìm một người nào đó am hiểu về lĩnh vực của bạn cũng như am hiểu về các quy định của pháp luật để tư vấn cho bạn cách giải quyết tốt nhất, chúc may mắn!
    Ciel_Phanemkdeptrai thích bài viết này.
  12. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

Bác làm e phải đăng nhập vào để comment, mong bác sớm lấy lại được tiền:-ss
  13. Yoo Min Hee

Yoo Min Hee Mới đăng kí

Mấy cty làm ăn hđ mà cứ như luật rừng ý nhỉ... tốt nhất là tránh xa mấy cty đó ra... cty truyền thông mà ko có designer thì có mà phá sản....
  14. kaisoulpro

kaisoulpro Thành viên cấp 1

đọc mà bức xúc giùm a, đó giờ e cũng làm freelancer kiểu quen biết chẳng hđ gì hết, đến khi thanh toán mới lòi ra nhiều chuyện.
  15. twone

twone Thành viên cấp 2

tks ae vì giúp mình nhận biết thêm một con tó của cuộc đời =))=))=)) lưu tên cái cty với cái mặt khứa tên Bảo kia vào sổ bộ, mốt gặp né luôn, vờ cờ lờ thể loại đú bần xã hội
  16. Tenshi Freedom

Tenshi Freedom Mới đăng kí

Hình Như mấy thằng lập nhiều công ty cùng lúc kiểu này đa phần lừa đảo hay sao ấy, kiểu lập ra để mài tiền thôi chứ ko care uy tín thương hiệu gì, mất cái này lập cái khác nên có ăn phốt nó cũng ko sợ. rầu... @.@''
  17. Người Chia Sẻ

Người Chia Sẻ Share to be shared!

Nhiều sếp đòi tóm tắt câu chuyện này cho ngắn gọn dễ hiểu thì có thể xem cái ảnh này nhé :v

calichmoon, Tri_Nguyen21trannguyenduyminh thích bài viết này.
  18. Cường nhân vật

Cường nhân vật Mới đăng kí

@yongiekuran
    Theo như tôi biết thì luật sư có 3 loại:
    Loại 1: chỉ chọn việc chính nghĩa để làm.
    Loại 2: Chỉ chọn việc xấu để làm vì thù lao cao hơn.
    Loại 3: Việc gì cũng làm miễn là có tiền.
  19. kbdo

kbdo Thành viên cấp 1

20. Lich

Lich Thành viên cấp 2

vchg. khốn nạn thật -_-

Ủng hộ diễn đàn