Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn cứu sáng đơn giản ảnh bằng lightroom

Chủ đề thuộc danh mục 'Các bài hướng dẫn Lightroom' được đăng bởi Kendy Duy Anh, 21/9/16.

Lượt xem: 29,775

1. Kendy Duy Anh Mới đăng kí

Hôm nay mình xin giới thiệu cho các bạn cách cứu sáng khá đơn giản, Stock của bác nào share trên forum nên mình dùng hình này với cách làm khác cho mọi người cùng tham khảo ạ, Hình bên dưới là hình gốc và sau khi chỉnh sửa.

Đầu tiên các bạn mở lightroom lên và chèn hình cần chỉnh sửa vào để ta chỉnh ảnh ảnh nhé. Các bạn import 1 hay nhiều hình một lúc cũng được.
    Bước 2 ta bắt đầu kéo sáng, Mình thấy nhiều bạn kéo sáng thường kéo thanh Exposure lên, khi các bạn kéo thanh này thì hình sẽ sáng ok nhưng nhìn phần hậu cảnh phía sau thì cháy sáng hết.Việc của chúng ta là kéo sáng mà giữ lại được màu cho mẫu và hậu cảnh luôn nhé.
    Ta bắt đầu cứ sáng nhé. Với file này là file raw các bạn chú ý cho mình là kéo thanh exposure lên một chút xíu, sau đó giảm thanh highlight xuống một chút nhằm lấy lại màu cho vùng mây ở phía hậu cảnh, sau đó các bạn kéo thanh shadows lên để mẫu sáng hơn nhé. Như vậy cơ bản ta đã cần bằng được hình giữa vùng sáng và vùng tối.
    Tiếp theo trường hợp các bạn muốn mẫu sáng hơn nữa thì ta sử dụng công cụ Adjustment Brush (K) có biểu tượng hình que diêm, các bạn chọn và điều chỉnh kích cho phù hợp, để biết được vùng chọn bạn chọn đúng hay không, các bạn chọn vào mục show select mask overlay nhé. Trường hợp bôi dư vùng không mong muốn các bạn giữ phím ALT và bôi vùng muốn loại bỏ nhé. sau khi xong các bạn bỏ tick vào show selected mask overlay rồi bắt đầu kéo thanh exposure lên cho da mẫu khi nào bạn thấy sáng là ok.
    Như vậy là đã hoàn thành bước cứu sáng cơ bản rồi. Nếu các bạn muốn tải stock mẫu và preset làm trong veo ảnh như hình đầu tiên và nhanh có thể tham khảo Preset cứu sáng và làm trong veo ảnh mà mình đã export ra tại Preset cứu sáng cho lightroom nhé.
    Tải về tại đây: [LOCK]https://www.fshare.vn/file/VPO2V16JWODK[/LOCK] cám ơn các bạn đã theo dõi bài viế.

Nguồn: kynangcanthiet.com

...
    bcat9505, songngu2014Bát Nhã thích bài viết này.
  2. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Hay quá vậy ta. Đó giờ không biết :D Like cái tính tiếp.
    Kendy Duy Anh thích bài viết này
  3. hanoikyyeu

hanoikyyeu Mới đăng kí

tut hay quá, mình kéo chay toàn bị chói
    Kendy Duy Anh thích bài viết này
  4. thaitue

thaitue Banned

thanks for share :D
  5. Bingo96

Bingo96 Mới đăng kí

thớt ơi blend giúp e 1 cái ảnh với ạ
  6. pensonic

pensonic Mới đăng kí

Ôi, lát thử ngay mới được. Có mấy cái ảnh chụp gia đình bị thiếu sáng , may có cái tut này của ban. Nhân tiện bạn cho hỏi là ảnh tập thể bị thiếu sáng thì áp dụng chỉnh sáng như trên có được không ? Mình ham thích chụp ảnh nhưng giờ mới tìm tòi học hỏi về lightroom nên còn nhiều cái không biết.
  7. Thomas Phát

Thomas Phát Mới đăng kí

cái này chuẩn luôn
  8. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

ThienFurniture thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn