Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nên học thiết kế game hay kiến trúc sư?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi yeuanhsuotdoi, 15/9/14.

Lượt xem: 9,792

1. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

bác nói thế tổn thọ em chết, em đi ra ngoài làm thấy nhiều người giỏi hơn mình nhiều. Phải tự thấy mình kém thì mới phấn đấu cho khá hơn, ko thì thụt lùi mãi.

Trường lớp sách vở chỉ dạy 1-2-3 thôi, bác phải tự học nốt phần còn lại, lúc nào cũng là thế.
    thientuboba thích bài viết này
  2. yeuanhsuotdoi

yeuanhsuotdoi Mới đăng kí

Bác khiêm tốn thế nhưng số người biết nghĩ như bác it lắm. Em chỉ mong mình được như bác :DƯớc gì em mình cũng biết suy nghĩ thì giờ mình đỡ khổ ^:)^
  3. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

thế bác giờ làm gì mà kêu khổ
    em trước cũng khổ lắm, năm 18-20t ở nhà cắm mặt vô cái PC ngồi cày game. 1 ngày 10-15 tiếng 1 tháng dc 3-7t, mãi mới có tiền đi học nhưng vẫn phải xin ông bà già vì mình gánh ko nổi.

em nghĩ chắc do bác ko làm về ngành IT bọn em nên bác nghĩ là tự học khó, chứ thằng nào làm lập trình,mạng,mỹ thuật, viễn thông,Seo v.v.. mà ko chịu tự học thì chỉ có chết đói bác ạ
    thientubobaPhuocy Phan thích bài viết này.
  4. thientuboba

thientuboba Thành viên cấp 1

đồng ý vs quan điểm của bác Zeratul. e thấy ngành nào cũng nên có cái ý thức tự học chứ mong chờ trường lớp dậy thì đến bh mới thành nghề được 3 năm học cao đẳng của e e tự học nhiều hơn là học trên lớp
    yeuanhsuotdoi thích bài viết này
  5. nguyenhuuloc1990

nguyenhuuloc1990 Mới đăng kí

Topic nay hay quá, mình học KTS ra trg đi làm đc 1 năm nay, lấy kinh nghiệm từng trải nên có đôi điều góp ý bạn ấy như sau : bạn nói bạn thích vẽ, thế bạn thích design nội thất hay ngoại thất ko, hay là thích về họa tiết, trang trí, decoration hay animation games...
    Học kiến trúc & games là 2 lĩnh vực khác nhau. K. trúc học rất vất vả nhé (5 năm đi học hao mòn tuổi thanh xuân :( ), ra trg rất nhiều ngả, làm về ngoại thất, họa viên triển khai công trình, k. trúc sư quy hoạch, thiết kế cảnh quan..... nói chung ko thiếu việc cho bạn. Kiến trúc trang bị máy tính có thể ko cần "hardcore" như games, học đồ họa cũng ít phức tạp hơn so với games, game học cái maya, zbrush, blender là đủ điên đầu ròi o.O (mình đang nghiên cứu thêm nên bik z :D)
    yeuanhsuotdoiFMP thích bài viết này.
  6. yeuanhsuotdoi

Vậy là game đơn giản hơn đúng không bạn nguyenhuuloc1990 :D
    Cảm ơn bác zeratul nha bác nói quá hay hehe mình sẽ cố gắng làm cho em mình hiểu chắc phải kêu nó lên đây học hỏi mấy anh mấy chị quá :">
  7. buonthicuoi

buonthicuoi Mới đăng kí

Bạn nên đưa em bạn lên đây học mới mở mang kiến thức được :D
    yeuanhsuotdoiPhuocy Phan thích bài viết này.
  8. Dbangel1994

Dbangel1994 Thành viên cấp 1

3d thì đi học mấy cái trường này đc chứ 2d thì 1 là đi học ngành mỹ thuật...2 là lấy số tiền học 3d kia đi ra kiếm mấy ông họa sĩ mà nhận sư phụ là đc thôi...vẽ tay giỏi rồi lên digital không khó
  9. nguyenhuuloc1990

nguyenhuuloc1990 Mới đăng kí

Mình ko rõ game dễ hơn hay ko ! nhưng phải có đam mê thực sự, vì đây là những ngành mang tính cá nhân, thẩm mỹ cao & phải cực kỳ kiên trì... quan trọng nhất là bạn phải bik khả năng mình thiên về điều j.. ko xác định đúng là thiệt thòi cho bạn...
    Các phần mềm cho game thất phức tạp hơn rất nhiều, đầu tư máy mạnh hơn - vì lập trình game phức tạp hơn rất nhìu so với vẽ k. trúc. Cố gắng xác định đúng khả năng của bạn ! Chúc thành công
  10. Lơ Ngơ

Lơ Ngơ Mới đăng kí

mình cũng đang học ngành kiến trúc và mềnh thấy thế này.
    1.học KT cần đam mê nhiều cần tìm hiểu sâu rộng về nhiều mảng kiến thức vẽ đẹp thôi chưa đủ, theo t thấy thì là khó và đòi hỏi chăm chỉ :v mình thì chưa làm dk phần lớn yêu cầu đấy
    2.KT chỉ đào tạo đại học chứ k có trung cấp hay cđ gì nhá
    còn nữa nếu rớt trúng trường đh kiến trúc thế e bạn trúng ngành gì đới? trường KT có nhiều ngành lắm :v
  11. yeuanhsuotdoi

Mình cảm ơn các bạn #buonthicuoi, #Dbangel1994

#nguyenhuuloc1990: Mình đang hỏi về 3D game bạn không phải lập trình game :D, nhưng bạn cho mình hỏi cấu hình máy mạnh là sao? cỡ bao nhiêu tiền thì ổn để đủ chạy chương trình vậy bạn ;;):D

#Lơ Ngơ: Em mình rớt ngành kiến trúc bạn :D mà mình được mấy anh trong đây tư vấn nên mình định hướng em mình theo ngành game thấy khá là hay :x
  12. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

yeuanhsuotdoiPhuocy Phan thích bài viết này.
  13. Thánh mèo

Thánh mèo Mới đăng kí

học KTS ko phải thích vẽ là học đc đâu bác nhé, thực tế cho thấy vẽ ko nhiều (mà chủ yếu là vẽ kĩ thuật chứ ko phải mĩ thuật), tính toán là chính
  14. WINTER WIND

WINTER WIND Thành viên cấp 1

bản thân mình tự học được hơn 2 năm thấy rằng học về game có rất nhiều nhánh, một game do rất nhiều người, khâu đảm nhận... mỗi khâu luyện pro cũng mất vài năm . máy móc theo mình cũng chỉ là phụ thôi. mình thấy có rất nhiều tác phẩm 3D mà người thiết kế chỉ dùng pen4 màn 720p để làm ra... tóm đi tóm tại thì vãn rút ra 1 câu : " khổ luyện ". đừng nhìn vào những gì các nghệ sĩ khác làm ra mà vội nghĩ mình muốn làm được như thế ... phải bắt đầu dần dần từ đơn giản thì sau này mới cso cao siêu được .ko thì chóng chán thôi ...;))
    yeuanhsuotdoi, ZeratulPhuocy Phan thích bài viết này.
  15. yeuanhsuotdoi

Sau một thời gian dài nói chuyện và đăng ký nhập học bla,bla,.. và em em sẽ là đệ tử của các anh design tương lai hehe :P:P
    [HASHTAG]#WINTER[/HASHTAG] WIND: bạn trong nghề này thì theo bạn thời gian nào cho ra ý tưởng tốt nhất. Chế độ công việc và gia đình của bạn như thế nào vậy :D
    [HASHTAG]#Zeratul[/HASHTAG]: sr bác em mù về công nghệ lắm nên hỏi bác gg xong cũng chẳng biết đâu mà lần ^:)^

Ủng hộ diễn đàn