Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tư vấn] Trở thành 1 designer

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi dantedevíl13, 22/7/14.

Lượt xem: 2,499

1. dantedevíl13 Mới đăng kí

Hiện e đang năm 1 ĐH ngành CNTT ạ .. nhưng cảm thấy nó ko phù hợp và đam mê của e là design chứ ko phải code .. nên đang định bỏ ngang để ra theo đuổi đam mê ấy ạ .. trước e cũng từng học vẽ thời gian(khoảng 1 2 tháng) để thi kiến trúc(thật ra thì e muốn học làm quảng cáo,banner,poster này nọ) nhưng vì nhìu lí do mà phải bỏ ngang .. nay học dc 1 năm ĐH thấy ko phù hợp nên muốn chuyển qua làm design .. bữa h e search rất nhìu ... ai có thể tư vấn cho 1 lối đi dc ko ạ ? .. e đang định xông pha ra ngoài học vẽ 1 thời gian(vẽ phác thảo ý tưởng của mình với làm cho nó sống động thôi ạ) với học tiếng anh giao tiếp(ngữ pháp thì e nghĩ chắc đủ thi vào mấy trug tâm như Arena Multimedia hay FPT) .. r` sau đó vào mấy trung tâm học .. như thế có ổn ko ạ ?

...
  2. NguyenHuuHuy13

NguyenHuuHuy13 Thành viên cấp 2

Hehehe ^^ Sau một thời gian tìm hiểu...em có nhận xét như thế này :D Chúng ta đã xác định là theo nghành quảng cáo thì đừng tin quảng cáo răm rắp ^^ Tìm hiểu từ nhiều nguồn và tới tận nơi rồi hỏi người đi trước cho chắc anh à :D ^^ Vào mấy trung tâm thì có học vẽ sơ sơ vậy và có vốn tiếng anh thì tuyệt r anh ạ :) e chỉ có vốn là học vẽ hơn năm chứ tiếng anh tệ lắm :) Chuẩn bị vào Polygon học đây ạ
    dantedevíl13 thích bài viết này
  3. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

Des rất nhìu phong cách, Des về Brand, ( Poster, Namecard v....v nói chung về nhận diện thương hiệu ), Des về ấn phẩm bao bì, ( rành về in ấn, hệ màu, thiết kế bố cục hài hòa là đc ) Des về Art Character ....
    Bạn phải hiểu đc bạn đam mê về lĩnh vực nào thì mới theo đc, không thể ôm hết đâu :)
  4. dantedevíl13

dantedevíl13 Mới đăng kí

e nghĩ là e thích Brand về đối ngoại anh
  5. dantedevíl13

dantedevíl13 Mới đăng kí

polygon vs area thì cái nào hơn bạn nhỉ ? ... mà học ở polygon cũng phải học mấy môn chính trị này nọ ah ?
  6. robill3386

robill3386 Mới đăng kí

học hỏi các bác
  7. Nguyễn Văn Linh

Nguyễn Văn Linh Thành viên cấp 2

Nếu muốn học về multimedia thì mình khuyên bạn nên học arena multimedia và FPT multimedia. Nói chung 2 trường này là một. Cũng là bằng của Ấn Độ, Chương trình khá giống. Nhưng mình vẫn thiên về FPT hơn.
  8. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

Mình không theo trường lớp vì đôi lúc họ giảng dạy lang mang, mình biết đc cần bổ sung kiến thức căn bản về phần nào thì học chuyên sâu về phần đó, đã đam mê Des thì bạn sở hữu một thứ ko phải ai cũng có: Ý TƯỞNG
    Brand bạn cần chút sáng tạo về vẽ tay, thứ 2 nắm vững phần mềm căn bản, ( PTS một chút, quan trọng AI, Corel ... ), quan trọng là xuất Film, Am hiểu hệ màu CMYK ( 4 màu pha ) tron in ấn, thường thì Brand sẽ đi đôi với việc cho ra ấn phẩm ( bảng hiệu, Logo nổi, namecard, bìa thư, bìa Folder .... ) nên bạn phải nắm chắc về hệ màu để in ấn thành phẩm cho khách nếu khách có nhu cầu ra ấn phẩm.
    Mình nghĩ polygon vs area đều là 2 lựa chọn căn bản mà bạn phải học, về Brand thì chắc học thêm thiết kế in ấn quảng cáo ý :) xong thiết kế ra thành phẩm lun là khách thích cực ^^
  9. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Cũng như đi học vẽ vậy, người thầy truyền đạt tất cả kiến thức về hội họa và có những họa sĩ sau khi ra trường chỉ chuyên vẽ phố cổ như Bùi Xuân Phái, có họa sĩ chuyên vẽ lập thể, ấn tượng...Không phải là ôm hết nhưng cái gì cũng thế thôi , lúc đầu phải là học cơ bản sau đó mới hình thành phong cách cho riêng mình. Chẳng ai đi học vẽ mà bảo rằng : em chỉ học vẽ phố cổ. Designer cũng thế thôi!
  10. dantedevíl13

dantedevíl13 Mới đăng kí

vẽ tay có cần cao siu lắm k anh ? em bat đầu học thì nên học ntn ? PTS thì e có vọc nên cũng biết chút chút ..CMYK thì trong arena có dạy ko anh ?
  11. kakasy2012

kakasy2012 Thành viên cấp 1

hãy theo đuổi đam mê ,thành công sẽ đến với bạn
  12. dantedevíl13

dantedevíl13 Mới đăng kí

e đang cố đây a ... tính đường r e sẽ phóng .. k thể sai lầm thêm dc :(
  13. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

CMYK là hệ màu in ấn, là 4 màu dùng để pha, thường thì học trường lớp về thiết kế quảng cáo sẽ dạy kỹ về phần đó, nói chung cái đó cũng về kinh nghiệm khi đi kiểm tra Film in ấn nữa, chua lắm ý :P
  14. dantedevíl13

dantedevíl13 Mới đăng kí

Dạ tks a .. bây h hướng của e như thế ổn k ạ ? e định ra học vẽ để cứng tay chút để phác ý tưởng(e dùng pts phát dc a?) .. r` học tiếng anh .. sau đó thi vào trung tâm học ? anh thấy ổn ko ạ ?
  15. Invisible Universe

Invisible Universe Thành viên cấp 3

Hiện e cũng học CNTT nè hehe nhưng thích design hơn cả lớp dc 6 đứa c gái :))
  16. dantedevíl13

dantedevíl13 Mới đăng kí

lớp mình 8 đứa nhìu nhất khoa @@ ...
  17. Trần Thành Lợi

Trần Thành Lợi Thành viên cấp 3

Mình cũng y chang thớt :v nhưng ko định bỏ ngành cntt đâu.
    Cơ mà vào đây lập thớt muốn thành "designer" coi chừng mấy tay to vào cmt các kiểu "giờ ai cũng tự nhận mình là designer, designer đại hạ giá, mình còn chả dám nhận là designer..." các kiểu con đà điểu đấy.
    Sundantedevíl13 thích bài viết này.
  18. NguyenHuuHuy13

Polygon nó thuộc trường ĐH mĩ thuật HCM á anh :x , còn FPT thì... :">:">:"> à có trung tâm Dpi cũng ok lắm anh :) Em chưa qua đó xem nhưng nghe mấy anh chị bảo tốt lắm ạ...
  19. dantedevíl13

dantedevíl13 Mới đăng kí

FPT sao bạn ? mà có ai học FPT chưa nhỉ ..
  20. NguyenHuuHuy13

Ủng hộ diễn đàn