Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tư Vấn] Trường Arena Multimedia

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi Linh Galbraith, 5/6/14.

Lượt xem: 8,949

1. Texture_SSK

Texture_SSK Thành viên cấp 2

Linh Galbraith : Quan trọng là bạn có tiếc tiền không nhé. Vì thời gian học ở Arena Multimedia rất ít. Tuần 3 buổi, 2 hours/buổi. FPT Arena thì 3 hours/buổi. Nên bạn không sợ phải phí thời gian. Học viên ở đó nhỏ tuổi nhất sinh năm 2001 @@. Đam mê sẽ quyết định nhé bạn. Bạn sợ mất gì và muốn được gì ?
  2. Linh Galbraith

Linh Galbraith Thành viên cấp 1

mình muốn sau này ra trường có việc làm ổn định, sợ thì có lẽ sợ mất tiền học mà học ko ra gì thì phí lắm
  3. Chào Linh Galbraith , Theo anh thì em hay suy nghĩ kỹ lại về chương trình nhập học luôn ở Arena. Bởi vì nhập học ở arena mà em bỏ cơ hội thi đại học thì thật là phí phạm, sang năm muốn ôn thi lại thì khá là khó vì kiến thức thiếu hụt nhiều.
    Thứ 2 nếu em thi đh có trượt thì vào học arena vẫn chưa muộn. Nếu có đỗ thì học 2 trường vẫn oke, lớp ạnh có nhiều người học cả arena có sao đâu
    Thứ 3 ngành đồ họa không như em mơ ước đâu, cái j cũng phải từ từ nên cứ suy nghĩ kỹ. Đi làm rồi mới phát hiện ra chẳng ai muốn đi làm thuê cả đời đâu em ạ :-s
    ryo.uit, quocdat5594Linh Galbraith thích bài viết này.
  4. dqbach

dqbach Mới đăng kí

vote cho bạn dân tộc Mường , chuẩn rồi , Linh Galbraith cứ thi đại học đã , ko đc thì hãy nghĩ đến học ở arena !
    Dân Tộc Mường thích bài viết này
  5. điều đáng tiếc nhất của anh là chưa được làm sinh viên. năm nay 23 24 vẫn cbi thi đại học đây, em còn trẻ còn khỏe cứ cố tý đi. Điều đáng tiếc thứ 2 là avatar đếch phải em :(
    Linh Galbraith thích bài viết này
  6. Rav Chen

Rav Chen Mới đăng kí

quan trọng là có đam mê với ngành không, có theo được không, chứ đóng tiền vào học được tí rồi nản xong bỏ thì làm ăn được gì. Có mấy bạn nói học ở FPT Arena hay Arena ra thất nghiệp hay dạy không tới nơi là những bạn học chẳng tới đâu chứ không phải là trường dạy như thế bạn nhé. Mình đang học ở FPT Arena và còn 2 tuần nữa là tốt nghiệp, mình thấy chất lượng dạy ở trường rất tốt, thầy cô ân cần, tận tâm, máy móc cấu hình mạnh để thực hành. Đã là sinh viên rồi thì tự học là chính, ở trường chỉ dạy cái nền tảng để ta nắm vững rồi sau đó tự mày mò thêm bên ngoài, từ đó mới nâng cao được bản thân, chứ ai lại vẽ sẵn đường cho hươu chạy mãi? Như thế chi bằng học vẹt. Những bạn nói chọn nhầm hay phải qua các trung tâm khác học chắc các bạn không hoàn toàn hiểu về cái nghề này hoặc chăng các bạn bữa học bữa nghĩ, rồi không hiểu gì, xong quay ra trách thầy cô, trách trường không dạy tới nơi tới chốn, các bạn có cố gắng đâu. Mình học được 2 năm rồi, qua hết tất cả môn. Trường cam kết giới thiệu việc làm cho sinh viên trong khi học cũng như khi tốt nghiệp, bạn có khả năng, bạn có đam mê và yêu nghề, bạn sẽ có được công việc.
    Chỉnh sửa lần cuối: 5/6/14
  7. noob96

noob96 Mới đăng kí

cho mình hỏi nhờ luôn mình định học vtc academy có ai từng học chỉ cho mình chút thông tin và khóa học là ntn với thấy ở trang chủ viết mông lung quá à :(
  8. haba12

haba12 Thành viên cấp 2

lúc nào cũng nghĩ tới việc ? bạn cày được bao nhiêu mà đòi có việc ngay. Thất nghiệp là do không đủ khả năng thôi. rước đến giờ vẫn có câu. tuy thừa mà thiếu. hàng năm bao nhiêu trường tốt nghiệp hàng bao nhiêu người ra cùng 1 thầy dạy học cùng 1 chỗ sao cứ sợ ?
  9. namitokiwa

namitokiwa Mới đăng kí

Xin lỗi chứ đầy người học Đại Học ra vẫn thất nghiệp vậy. ;;)
    Cho nên đừng nói là học Fpt Arena hoặc Arena ra là thất nghiệp nha ;;)
    Thất nghiệp là do mình đi phỏng vấn không được tốt cũng như là cái CV và Portfolio làm không tốt thôi. Muốn không thất nghiệp thì lo chú tâm học (ở bất kì đâu, trường nào) rồi sau đó khi làm asignment (các bài thực hành kết thúc môn) hoặc Project làm thiệt tốt thì khi làm portfolio vào các nhà tuyển dụng sẽ được để ý hơn ;;)
    Đằng này cứ nói học ở đó thà họ ở nhà hoặc học ở chỗ đó không tốt đâu toàn là bịa đặt thôi.
    Tốt hay không do mình nghen.
    Cho nên rút gọn như thế này:
    1. Xác định có yêu thích ngành multimedia hay không.
    2. Đừng để suy nghĩ của việc ra trường có bị thất nghiệp hay không làm mình chuồn chân.
    3. Đừng để người khác áp đặt suy nghĩ rằng ra làm công suốt đời. Chứ các bạn học ngành thiết kế nội thất, kiến trúc chẳng phải cũng phải làm công dưới tướng khách hàng hay sao? Cho nên đừng khinh ngành thiết kế của chúng tớ nhé. :x
    4. Tiền học khá cao, với lại học phải theo phương châm là tự tìm tòi thì may ra sống sót. Chứ cứ chờ đồ ăn tới miệng thì chả bao giờ khá được đâu. Ví như toán nâng cao thì muốn giải thì phải tìm tòi và nâng cao kiến thức đúng hok? Trường Fpt Arena và Arena nói chung cũng đều thế, dạy mình cơ bản. Còn giỏi và thành thục hay không là do mình. B-)
    Đó. Tui nói có sai thì cứ góp ý đi hen. Nhưng mình khuyên bạn là phải yêu ngành, yêu nghề thì mới học được. Đừng để như nhiều ng thấy ngành hot, chạy theo, vô học đc ba bữa, điểm danh rẹt rẹt rồi về thì uổng tiền lắm nhé. ;;)
    lyck, Linh GalbraithTexture_SSK thích bài viết này.
  10. Texture_SSK

Texture_SSK Thành viên cấp 2

Tóm lại đa phương tiện là một nghề nghiệp đòi hỏi sự sáng tạo. Các bạn được thầy cô chỉ bảo tận tình, máy móc hiện đại, giáo trình đầy đủ hay không, chỉ là môi trường để các bạn học tập. Nếu thầy cô bảo gì nghe nấy, dạy gì học nấy thì tức là bạn chỉ đi theo lối mòn có sẵn và mãi chỉ là học vẹt thôi. Ý tưởng sẽ chiếm 80% công việc nhé, còn việc đưa phần mềm quẹt quẹt vẽ vẽ chỉ chiếm 20% thôi ( tỉ lệ này ở lập trình là 70/30 ). Nếu có đam mê và khả năng thực sự thì nghề sẽ chọn bạn chứ bạn không cần chọn nghề luôn.
    .
  11. HeirTalent Nguyễn

HeirTalent Nguyễn Thành viên cấp 2

tớ cũng đang theo FPT-ARENA , chất lượng giảng dạy rất tốt , nhưng cơ bản là do bạn phải tự tìm tòi thêm, luyện thêm nhiều cho bản thân, thầy cô chỉ kỹ năng, còn bạn là người hoàn thiện kỹ năng đó, Máy móc trang thiết bị, phòng học máy lạnh, nói chung là đáp ứng mọi nhu cầu cho việc tạo cảm giác thoải mái khi làm việc học tập . dù sao cũng chúc bạn chọn được trường ưng ý, còn về giới thiệu công việc thì trường vẫn thường xuyên dán bảng tuyển dụng cho sinh viên đó bạn, đã là ARENA thì bạn học trường nào cũng là phải "tự học là chính" , mà đâu chỉ ARENA ,ngay cả các trường đh khác cũng phải do mình tự học cả. :D
  12. ThanhThien

ThanhThien Thành viên cấp 1

Cho nói vài lời nhé. Bây giờ ở Sài Gòn thiếu gì các trường dạy về đồ họa đa truyền thông. Nếu mà lâu đời nhất thì có DPI, nếu mà bao lô ĐH Mỹ Thuật thì có Polygon, nếu mà quốc tế có Arena Ấn Độ, rồi có FPT Arena, rồi có cả ĐH Khoa Học Tự Nhiên trung tâm tin học. Một đống chỗ, giá tiền học phí cũng đủ kiểu

Có ông sự phụ là đang là designer nói câu ngẫm từ hồi bắt đầu học đến giờ là " Chỉ có nhà giàu đi học đồ họa chứ không ai làm giàu đồ họa bao giờ". Ngẫm lại là nghề này cạnh tranh cao lắm, muốn chen chân vào ko dễ đâu, lương max mới ra chỉ 5 chai, nếu freelancer giỏi nhiều hợp đồng thì khác à, đừng thấy mấy trung tâm PR này nọ, nên nhớ là học về đa truyền thông mang tính quảng cáo và đừng tin vào quảng cáo :))

Học ở đâu cũng vậy , nếu bạn đam mê năng khiếu rồi thì tự học cũng trở thành designer nổi tiếng. Đừng nghe trung tâm chém gió là ko cần biết vẽ tay, xin lỗi, học vẽ tay tạo bạn khối óc mỹ thuật tốt cho ngành này lắm, chưa biết vẽ tay thì đừng vô học

Nếu nhà bạn giàu học Arena ko phải vấn đề, còn ko có điều kiện mà đam mê thì nên đâm liều mà thử sức :)) nhưng sẽ vất vả tiền nong đó.

Thôi cố lên, thích thì inbox mình mà giao lưu nhé
    Duy TranLinh Galbraith thích bài viết này.
  13. Cris89

Cris89 Thành viên cấp 2

14. em cứ đi học tin đê, coi đồ họa như 1 niềm đam mê rồi chơi với nó thôi. Học thêm đơn giản lắm sau này có cái bằng tin học khéo lại hay. học nghiệp vụ sư phạm nữa là làm giáo viên :D không thì xin chỗ khác. Nếu thực sự có đam mê thì vào luôn sao phải xoắn
  15. noob96

noob96 Mới đăng kí

16. noob96 vẫn bt nhé, hôm qua tớ cầm giấy tuyển công chức nè
  17. Akitochan

Akitochan Thành viên cấp 2

tùy các bạn cảm nhận thui...cứ nhìn cái giá trị ảo của ngta tạo ra trước mắt mà chưa thấy được cái giá trị thật đằng sau!
    các bác PR zữ quá đó mà :)
  18. hoanganhgrd

hoanganhgrd Thành viên cấp 1

Học với làm là 2 chuyện khác nhau :D vấn đề vẫn là do mình, mình có năng lực sợ gì thất nghiệp.
    p/s: e là sv ktruc năm 1 định đăng kí học 2 kì nhưng cũng đang phân vân về chọn trường. Nhiều arena quá :)))
  19. Ryuu

Ryuu Mới đăng kí

:) đúng là cái gì có đam mê cũng sẽ dễ theo đuổi, dễ thành công hơn.:x
    Mình có cái là đam mê nhưng nhát, với không có đk tài chính nên cứ đứng ngoài ngó ngó, học lóm vớ vẩn [-(
  20. Akitochan

Akitochan Thành viên cấp 2

hoanganhgrd
    Ryuu
    vậy bạn thử đến công ty đào tạo đồ họa Computer Graphic ở 81/29 đường Năm châu tìm hiểu xem thế nào. nghe bạn mình bảo học phí mềm hơn rất nhiều, hợp với túi tiền sv mà được cái chất lượng nữa. chỗ đó thấy đào tạo chuyên mảng đồ họa game với phim HH ak

Ủng hộ diễn đàn